Thứ nhất, công việc cơ bản của một DJ khi đứng trên bàn mix là phải đổi nhạc làm sao để khán giả có cảm giác như là đang nghe một bài liền mạch (Mặc dù đó là 2 bài khác nhau) Được gọi là nonstop mix. Còn hay dở là còn tùy trình độ và khả năng biểu diển của bạn. Nếu bạn chỉ là DJ qua phần mềm thì mình mình xin khuyên rằng nó chỉ làm tay nghề của bạn yếu đi thôi .
Những phần mền DJ thông dụng bây giờ hầu hết đều có chức năng đo BPM (tốc độ của bài nhạc ) tự động và tự động bắt nhịp giữa 2 bài, nó khiến bạn rơi vào tình trạng quá ỉ y vào chức năng đó, còn trên dàn CDJ thật sự thì bạn phải tự điều chỉnh Tốc độ sao cho chỉ số BPM của 2 bài đều nhau,bạn phải cue (đánh dấu)từ nhịp trống đầu tiên và bạn phải bắt nhịp sao cho 2 bài ko bị dẫm nhịp lên nhau,đây là 1 bước khá quan trọng của DJ. Hiện nay có 2 loại đầu đĩa DJ.Loại thứ nhất là CDJ digital và đầu viny.
Ở Việt Nam thông dụng nhất vẫn là CDJ digital pioneer 800s vì nó đơn giản dễ sử dụng và nó đọc đỉa cd một loại đĩa mà đi dâu củng có thể mua được nó có chức năng Viny; cue; loop; brake;reverse;....
Còn về đầu Viny(Đĩa than) thì tương đối ít vì nó sử dụng lọai đĩa ít được thông dụng và giá thàng khá cao nếu muốn mua được một đĩa Viny vừa ý thì bạn chỉ có thể mua ở nước ngoài thôi. Đầu viny có một ưu điểm là chuyên dùng để scratch (chà đĩa).Dùng để chơi Hiphop rất tuyệt.
Thôi chắc dừng ở đây thôi, nãy giờ mình nói nhiều lắm rồi. Và các bạn đừng nghĩ là mình soóc nha mình chỉ nghỉ sao nói vậy thôi.Mình là một DJ thực sự và mình khuyên những ai có đam mê về âm nhạc và ước mơ trở thành DJ thì các bạn hãy cố thực hiện ước mơ của mình bằng mọi cách chứ đừng ngồi lì một chổ mà vọc phần mềm,cách đó ko hiệu quả đâu.Bạn có thể tìm một DJ nào đó mà bạn quen biết để học hỏi thêm hay lân la đến mấy quán bả xem DJ biểu diển.Nói gì thì nói nhưng các bạn có đầy niềm đam mê và sự tìm tỏi học hỏi mà đó chính là con đường nhỏ dẫn đến một con đường lớn hơn trong ước mơ của mình.Thôi Bye nhé. chúc các bạn đạt được mơ ước của mình.